Xem đá gà có bị phạt không, lời giải đáp đến từ 123B

Xem đá gà là một hoạt động giải trí phổ biến và hấp dẫn trong giới độc giả nhà cái 123B. Việc chứng kiến những trận đấu sôi động, tranh tài đầy kịch tính giữa những con gà đầy sức mạnh không chỉ mang lại niềm vui thú, mà còn tạo nên sự hồi hộp và cảm giác đặc biệt cho người xem. Tuy nhiên, một trong những câu hỏi thường gặp đó là Xem đá gà có bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu.

Đôi vài nét về thị trường đá chọi gá hiện nay?

Chơi đá gà (chọi gà) là một trong những trò chơi dân gian phổ biến của nước ta, trong đó cược thủ 123B sẽ sử dụng các loại gà để tham gia “đá lộn” và xem con gà nào sẽ chiến thắng. Trò chơi này thường được tổ chức vào dịp Tết Nguyên đán và thu hút sự quan tâm của đông đảo người dân.

Tuy nhiên, theo thời gian, một số cuộc thi chọi gà đã trở thành một hình thức cá cược, đánh bạc để kiếm tiền. Việc chơi đá gà với mục đích cá cược và đặt cược tiền có thể bị coi là hành vi vi phạm pháp luật. Quy mô và mức độ vi phạm sẽ quyết định các hình phạt áp dụng cho người tổ chức và những người tham gia.

Xem đá gà có bị phạt không

Lời giải đáp về việc Xem đá gà có bị phạt không

Việc xem đá gà có liên quan đến việc bị phạt hay không phụ thuộc vào vai trò và hành vi cụ thể của người xem trong sự kiện này. Khi cơ quan điều tra phát hiện một vụ đá gà, có nhiều người tham gia đá gà, tổ chức đá gà và xem đá gà. Sau khi lập biên bản bắt người có hành vi vi phạm pháp luật, cơ quan điều tra sẽ ra quyết định tạm giữ để tiến hành điều tra.

Theo quy định của pháp luật, những người tổ chức và tham gia vào việc chơi đá gà với mục đích cá cược và đánh bạc trái phép có thể bị xử phạt hành chính hoặc đối mặt với trách nhiệm hình sự, tùy thuộc vào mức độ vi phạm và quy mô hoạt động.

Xem Thêm  Dealer Là Gì SP666 - Người Chia Bài Quyền Lực

Quyết định xử lý căn cứ vào kết quả tài liệu xác minh và thu thập được trong quá trình điều tra. Nếu có đủ tài liệu xác định rằng người xem đã tham gia đá gà hoặc tổ chức đá gà, họ sẽ bị xử lý theo quy định của Điều 321 hoặc Điều 322 trong Bộ luật Hình sự 2015. 

Tuy nhiên, nếu có đủ tài liệu xác định rằng người xem chỉ đơn thuần là “đi xem đá gà”, họ sẽ được trả tự do và không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc.

Xem đá gà có bị phạt không

Thông tin về việc xử phạt khi xem đá gà như thế nào?

Như đã giới thiệu ở trên thì với những hành vi xem đá gà hay chơi đá gà của anh em cược thủ tùy vào từng trường hợp sẽ bị xử phạt hành chính hoặc hình sự.

Xử phạt hành chính khi đá gà

Theo Nghị định 144/2021/NĐ-CP, hành vi đá gà trái phép có thể bị xử phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong các trường hợp sau:

  • Tham gia đánh bạc trái phép bằng các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích đánh bạc bằng tiền, tài sản, hiện vật;
  • Tham gia đánh bạc bằng máy móc, trò chơi điện tử trái phép;
  • Tiến hành cá cược trái phép trong các hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Do đó, việc chơi đá gà với mục đích cá cược có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, người vi phạm cũng sẽ phải chịu hình phạt bổ sung là tịch thu phương tiện liên quan đến hành vi vi phạm, như là con gà, và phải trả lại số lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc tham gia đá gà.

Xem đá gà có bị phạt không

Xử phạt hình sự khi đá gà

Truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi đá gà ăn tiền sẽ phụ thuộc vào việc có đủ yếu tố cấu thành tội phạm hay không.

  • Trường hợp đánh bạc trái phép và thua bằng tiền hoặc hiện vật, nếu thuộc một trong các trường hợp sau, đối tượng sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ từ 06 tháng đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
  • Số tiền hoặc hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng, nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc
  • Số tiền hoặc hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng, nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc và chưa được xóa án tích mà tiếp tục vi phạm.
  • Trường hợp phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, đối tượng sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm nếu hiện vật trị giá từ 50.000.000 đồng trở lên để đánh bạc hoặc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
Xem đá gà có bị phạt không

Lời kết

Trên đây là những thông tin về việc Xem đá gà có bị phạt không đến từ các chuyên gia nhà cái 123B giúp anh em bạn đọc hiểu rõ hơn về hành vi vi phạm pháp luật khi chơi đá gà hiện nay. Việc anh em 123B nắm bắt thông tin và thực hiện các biện pháp bảo mật cá nhân được xem là một yếu tố quan trọng để đảm bảo trải nghiệm xem đá gà tốt nhất.

Xem Thêm  Cách Chơi Ba Cây Luôn Thắng SP666 - Sảnh 3 Lá Đẳng Cấp

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tắt [X]